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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

MAAMUZI YA TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA
KUREJESHA UDAHILI, KUENDELEA KUSITISHA UDAHILI
WA WANAFUNZI WAPYA, NA KUFUTA USAJILI KWA
BAADHI YA VYUO VIKUU NCHINI

1.0 Utangulizi

ltakumbukwa kwamba kati ya mwezi Oktoba 2016 na Januari 2017 Tume ya
Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) ilifanya ukaguzi maalum wa kitaaluma kwa taasisi
zote 64 za vyuo vikuu, vyuo vikuu vishiriki, na vituo vya vyuo vikuu.

Lengo lilikuwa kuhakikisha kuwa elimu ya juu itolewayo inakidhi viwango vya
ubora kitaifa, kikanda na kimataifa. Matokeo ya ukaguzi yalibainisha kasoro
mbalimbali katika uendeshaji wa vyuo vikuu nchini. Vyuo 45 vilikutwa na
kasoro ndogondogo, vilipewa ushauri na viliweza kurekebisha katika kipindi
kifupi na kuendelea na utoaji wa elimu ya juu.

Vyuo 19 vilikutwa na kasoro kubwa, vilipewa ushauri na muda wa
marekebisho. Hata hivyo havikuweza kurekebisha katika kipindi kifupi na
hivyo kuzuiwa kudahili wanafunzi wapya kuanzia mwaka wa masomo
2017/2018.

Mpaka kufikia Oktoba 2019, vyuo vikuu nane (08) kati ya 19 vilivyositishwa
udahili viliweza kufanya marekebisho makubwa na hivyo kuruhusiwa kudahili
na kuendelea kutoa mafunzo kwa baadhi ya programu za masomo. Vyuo
hivyo ni pamoja na:

i) Chuo Kikuu cha Umoja wa Afrika Tanzania (UAUT):

ii) Chuo Kikuu cha Teofilo Kisanji (TEKU);

iif) Chuo Kikuu Kishiriki cha Askofu Mkuu Mihayo — Tabora (AMUCTA):;
iv) Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Kampala nchini Tanzania (KIUT);

v) Chuo Kikuu Kishiriki cha Marian (MARUCo);



vi) Chuo Kikuu Kishiriki cha Uhandisi na Teknolojia cha Mt. Yosefu
(SJUCET);

vii) Chuo Kikuu Kishiriki cha Kikristo cha Tiba Kilimanjaro (KCMUCo); na

viii) Chuo Kikuu Kishiriki cha Kumbukumbu ya Stefano — Moshi
(SMMUCo).

2.0 Maamuzi ya Tume kati ya Agosti 2019 na Januari 2020

Tume imeendelea kufanya ufuatiliaji wa karibu kuhusu hali ya ubora katika
vyuo ambavyo bado vilkuwa na mapungufu ya ubora. Kwa kuzingatia
matokeo ya ufuatiliaji uliofanyika, Tume katika vikao vyake vya 89, 91, 92 na
97 vilivyofanyika kati ya mwezi Agosti 2019 na Januari 2020 imefanya
maamuzi yafuatayo:

2.1. Imerejesha udahili wa wanafunzi wapya kwa Chuo kimoja (1)
kuanzia mwaka wa masomo 2020/2021

Tume imeridhishwa na maboresho yaliyofanywa na Chuo Kikuu Kishiriki cha
Afya na Sayansi Shirikishi cha Mt. Fransisko (SFUCHAS) kurekebisha
mapungufu ya ubora yaliyokuwa yamebainishwa hapo awali na kukidhi vigezo
vya ubora kwa mujibu wa miongozo iliyopo. Hivyo Tume katika kikao chake
cha 97 kilichofanyika tarehe 20 Januari 2020 imeruhusu chuo hicho kuanza
kudahili wanafunzi wapya kuanzia mwaka wa masomo 2020/2021.

2.2. Imeendelea kusitisha udahili wa wanafunzi wapya kwa Chuo kimoja
(1) na kutoa muda zaidi wa kutekeleza maelekezo ya Tume

Tume katika kikao chake cha 97 kilichofanyika tarehe 20 Januari 2020
imeendelea kusitisha udahili wa wanafunzi wapya kwa ngazi zote za masomo
kwa programu zote kwenye Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya Sebastian
Kolowa (SEKOMU). Chuo hiki kimepewa muda wa miezi sita kukamilisha
utekelezaji wa maelekezo ya Tume. Wakati huo Chuo hiki kitaendelea kuwa
chini ya uangalizi maalumu wa Tume na hakiruhusiwi kudahili wanafunzi
wapya kwenye programu zote kwa ngazi zote za masomo (kuanzia
astashahada, stashahada, shahada, shahada ya uzamili, hadi Shahada ya
Uzamivu).



2.3. Imeridhia maombi ya Wamiliki kufuta Vyuo Vikuu Vishiriki viwili
(02) na Vituo Vitatu (03) vya Vyuo Vikuu

Kufuatia mashauriano na maombi yaliyofanywa na wamiliki wa vyuo vikuu
vishiriki viwili (02) na Vituo Vitatu (03) vya Vyuo Vikuu kusitisha utoaji wa
mafunzo, Tume katika kikao chake cha 97 kilichofanyika tarehe 20 Januari
2020 imeridhia maombi ya wamiliki hao ya kusitisha utoaji wa mafunzo, hivyo
Tume imefuta Hati za Usajili za Vyuo Vikuu Vishiriki na kufuta vibali
vilivyoanzisha Vituo vya Vyuo Vikuu vifuatavyo:

i) Chuo Kikuu Kishiriki cha Askofu Mkuu Yakobo (AJUCo);

ii) Chuo Kikuu Kishiriki cha Kumbukumbu ya Kadinali Rugambwa
(CARUMUCO);

iif) Chuo Kikuu cha Teofilo Kisanji — Kituo cha Dar es Salaam (TEKU — Dar
es Salaam Centre);

iv) Chuo Kikuu cha Mt. Yohana cha Tanzania — Kituo cha Mt. Marko (SJUT
— St. Mark’s Centre); na

v) Chuo Kikuu cha Jomo Kenyatta cha Kilimo na Teknolojia Kituo cha
Arusha (JKUAT — Arusha Centre).

2.4. Imefuta Hati za Usajili za Vyuo Vikuu vitatu (03) na Chuo Kikuu
Kishiriki kimoja (01)

Licha ya Tume kutoa ushauri na mafunzo ya namna mbalimbali za kuboresha
mazingira ya kujifunzia na kufundishia, pamoja na kutoa muda wa kufanya
maboresho kwenye maeneo mbalimbali yaliyobainishwa kwa zaidi ya miaka
mitatu (03), baadhi ya vyuo havikufanikiwa kufanya maboresho kama
inavyotakiwa. Kwa kuzingatia muda uliotolewa na hali ya vyuo husika ikiwa ni
pamoja na changamoto ya uhaba wa rasilimali watu na fedha, imedhihirika
kuwa baadhi ya vyuo havina uwezo wa kujiendesha hata vikipewa muda zaidi.
Kwa sababu hiyo, Tume katika vikao vyake vya 89, 91, 92 na 97 vilivyofanyika
kati ya mwezi Agosti 2019 na Januari 2020 imefuta Hati za Usajili za vyuo
vifuatavyo:

i) Chuo Kikuu Kishiriki cha Josiah Kibira (JOKUCo);

ii) Chuo Kikuu cha Mlima Meru (MMU);

iif) Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Tiba na Teknolojia (IMTU); na
iv) Chuo Kikuu cha Bagamoyo (UoB).



3.0 Hitimisho

Tume ya Vyuo Vikuu itaendelea kufanya ufuatiliaji wa karibu kuhusu hali ya
ubora katika vyuo vikuu vyote hapa nchini. Aidha, Tume itaendelea
kushirikiana na vyuo vikuu vyote na wadau mbalimbali wa elimu ya vyuo vikuu
kwa lengo la kuhakikisha kuwa elimu inayotolewa inakidhi viwango vya ubora
kitaifa, kikanda na kimataifa.
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