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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA 

 
 

Dar es Salaam, 12 Julai, 2022 

 

TAARIFA KWA UMMA 

 
MWONGOZO WA NAMNA YA KUFANYA MAFUNZO KWA 

VITENDO KATIKA VYUO VIKUU VYA NCHINI TANZANIA KWA 

WANAFUNZI WANAOTOKA KATIKA VYUO VIKUU NJE YA NCHI 

 

1.0 Utangulizi 

Kufuatia kuibuka kwa janga la UVIKO-19 pamoja na majanga mengine 

kama vile vita kati ya nchi ya Urusi na Ukraine, Tume ya Vyuo Vikuu 

Tanzania (TCU) imeendeelea kuchukua hatua mbalimbali zenye lengo 

la kuwawezesha wanafunzi kuendelea na masomo kupitia Vyuo Vikuu 

vya Tanzania bila kuathiri ubora. 

 

Hatua hizo ni pamoja na kuwekwa kwa Mwongozo wa Taratibu za 

Uhamisho kwa Wanafunzi wanaotaka kuhamia katika Vyuo Vikuu vya 

Tanzania (Credit Accumulation and Transfer Procedures from 

Foreign Universities to University Institutions in Tanzania). 

Mwongozo huu unapatikana katika tovuti ya TCU www.tcu.go.tz. 

 

Vilevile, wapo wanafunzi wanaosoma katika vyuo vikuu vya nje ya nchi 

ambao wamebakiza mafunzo kwa vitendo (clinical rotations/field 

practicals) na wangependa kufanya mafunzo yao ya vitendo kupitia 

Vyuo Vikuu vya Tanzania na baadaye kuhitimu mafunzo yao katika 

vyuo vikuu vya nje ya nchi ambako wanasoma. Wanafunzi hawa 
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wanatakiwa kutumia utaratibu wa mwanafunzi wa muda mfupi ambao 

vyuoni hujulikana kwa jina la occasional student/short-term student. 

 

2.0 Utaratibu wa kufuatwa kwa Wanafunzi wa Vyuo Vikuu vya Nje ya 

nchi Kufanya Mafunzo kwa Vitendo katika Vyuo Vikuu hapa Nchini 

 

Utoaji wa mafunzo kwa vitendo ni sehemu ya mtaala wa masomo wa 

fani husika. Kwa sababu hiyo, uendeshaji na usimamizi wa mafunzo 

kwa vitendo ni jukumu la chuo kikuu husika. Mafunzo haya yanaweza 

kusimamiwa moja kwa moja na chuo kikuu husika au kusimamiwa na 

chuo kikuu kingine kwa kupitia mashirikiano ya kubadilishana wanafunzi 

au utoaji wa elimu katika utaratibu wa mwanafunzi wa muda mfupi 

(occasional student/short-term student). 

 

Hivyo wanafunzi waliotoka vyuo vikuu vya nje ya nchi ambao wanataka 

kufanya mafunzo yao kwa vitendo katika vyuo vikuu vya nchini 

Tanzania na baadaye kuendelea na masomo yao katika vyuo vikuu 

wanavyosoma nje ya Tanzania, wanatakiwa kutumia utaratibu wa 

mwanafunzi wa muda mfupi. Katika utaratibu huu, mwanafunzi 

anatakiwa kufuata taratibu zifuatazo: 

 

i). Kabla ya kutuma maombi ya kujiunga na chuo cha hapa nchini kwa 

ajili ya mafunzo, awasiliane na chuo kikuu cha hapa nchini 

alichokichagua ili kujua kama kina mashirikiano (memorundum of 

understanding) na chuo kikuu cha nje ya nchi anachosoma; 

ii). Kuhakikisha kuwa anatuma maombi na kujiunga katika chuo kikuu 

chenye mashirikiano na chuo kikuu chake cha nje ya nchi ili 

kuwezesha ubadilishanaji wa alama za ufaulu au matokeo ya 

tathmini zake baada ya kumaliza mafunzo; 
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iii). Kuwasiliana na chuo kikuu husika cha hapa nchini ili kujua vigezo 

mahsusi vya kuzingatia ili kudahiliwa kama mwanafunzi wa muda 

mfupi; na 

iv). Maombi ya kujiunga na chuo kikuu cha Tanzania kwa ajili ya 

kufanya mafunzo kwa vitendo yanatakiwa kutumwa moja kwa moja 

katika chuo kikuu husika.  

 

3.0 Hitimisho 

Tume itaendelea kutoa ushauri kwa wanafunzi kwa lengo la 

kuwawezesha kuendelea na masomo yao hapa nchini kwa kuzingatia 

sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya uendeshaji wa elimu ya chuo 

kikuu bila kuathiri ubora wa elimu inayotolewa. 

 

Imetolewa na: 

 

 

Prof. Charles D. Kihampa 

KATIBU MTENDAJI 

TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA 

 

 

 

 
Jiandae Kuhesabiwa Siku ya Jumanne tarehe 23 Agosti, 2022 
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