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TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA (TCU) 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

KUFUNGULIWA KWA VYUO VIKUU 

 

 

1. UTANGULIZI 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Awali ya yote napenda kumshukuru Mungu kwa jinsi anavyotulinda na 
kutuwezesha kutekeleza majukumu yetu kwa ajili ya maendeleo ya Taifa 
letu.  
Kipekee napenda kumpongeza na kumshukuru kwa dhati Rais wetu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dr. John Pombe Joseph Magufuli 
kwa uongozi wake makini na thabiti katika kuliongoza Taifa letu. Aidha 
tunaishukuru Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa miongozo 
mbalimbali na usimamizi wa elimu hapa nchini. 
 
Nichukue fursa hii kuzungumza nanyi Leo tarehe 27 Mei 2020 hapa Jijini 
Mwanza katika Ofisi Ndogo ya Chuo Kikuu Huria cha Tanzania ili 
kuvifahamisha Vyuo Vikuu, Wananchi, na Wadau wengine wa elimu ya juu 
kuhusu maandalizi ya kufunguliwa kwa muhula wa pili wa masomo kwa 
vyuo vikuu hapa nchini.  
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Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania tunaamini kuwa ninyi ni wadau muhimu 
katika mchakato wa maendeleo kwani kupitia kwenu, taarifa mbalimbali 
zinazohusu Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania zinawafikia umma wa 
Watanzania. 
 
Ndugu Waandishi wa Habari, 

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) ni Taasisi ya Serikali, iliundwa mwaka 
2005 kwa Sheria ya Vyuo Vikuu Sura ya 346 ya Sheria za Tanzania. TCU 
ilitokana na maboresho yaliyofanywa na Serikali kwa lililokuwa Baraza la 
Ithibati la Elimu ya Juu (HEAC) lililoanzishwa mwaka 1995 kwa Sheria ya 
Elimu Sura ya 523 ya Sheria za Tanzania.  
 
Lengo la kuanzishwa HEAC ilikuwa kuthibiti ubora wa vyuo vikuu nchini 
vilivyokuwa vinaanzishwa na kuendeshwa na taasisi binafsi ili kupata 
wahitimu wenye elimu, maarifa, ujuzi na uwezo wa kustahimili ushindani 
kitaifa, kikanda na kimataifa. 
 
TCU ina majukumu makubwa matatu, kwanza ni kusimamia sheria, kanuni 
na taratibu za uanzishaji na uendeshaji wa vyuo vikuu nchini. Pili kusaidia 
na kutoa miongozo kwa vyuo vikuu kuhusu uthibiti wa ubora wa vyuo 
vikuu, njia mbalimbali za uendeshaji wa vyuo, kuandaa na kuratibu 
mafunzo mbalimbali kwa Wahadhiri, waendashaji na viongozi wa vyuo 
vikuu nchini. Jukumu la tatu ni kutoa ushauri kwa umma, vyuo vikuu, na 
serikali kupitia waziri mwenye dhamana ya elimu ya juu nchini kuhusiana 
na mabadiliko mbalimbali ya sayansi, teknolojia, sera na muelekeo wa 
elimu ya vyuo vikuu nchini na duniani kwa ujumla. 
 
2. MAANDALIZI YA VYUO VIKUU KUPOKEA WANAFUNZI  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kufuatia maelekezo ya Serikali kwamba vyuo vikuu vyote vifunguliwe 
tarehe 01 Juni, 2020 Tume imetoa mwongozo na ushauri kwa vyuo vikuu 
vyote kupitia mkutano wa dharura uliyoitishwa na Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia tarehe 23 Mei, 2020 jijini Dodoma ambapo TCU 
ilishauri mambo yafuatayo yazingatiwe na Vyuo Vikuu: 
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1) Kwa kuwa muda uliobaki kuhitimisha mwaka wa masomo ni mfupi, 
Vyuo vihakikishe kuwa ufundishaji wa mitaala unakamilika ndani ya 
muda uliobaki katika mwaka wa masomo 2019/2020 bila kuathiri 
ubora; na 

2) Vyuo vihakikishe kuwa masuala ya mitihani na mafunzo kwa vitendo 
yanazingatiwa katika kukamilika katika muda uliobaki katika mwaka 
wa masomo 2019/2020 bila kuathiri ubora. 

Aidha ilikubalika kuwa shughuli zote za masomo zikamilike kabla ya wiki 
ya mwisho ya mwezi Oktoba ili kutoa fursa kwa vyuo kujiandaa kupokea 
wanafunzi wapya wa mwaka wa kwanza na kuanza kwa mwaka mpya wa 
masomo 2020/2021. 

 

3. WITO KWA VYUO VIKUU  

Tume ya Vyuo Vikuu inatoa wito kwa vyuo vikuu vyote kuhakikisha kuwa 
vinazingatia miongozo mbalimbali ya ubora ili kutoa wahitimu mahiri 
wanaokidhi viwango vya ubora na mahitaji ya maendeleo ya taifa. 

Aidha katika kuhakikisha kuwa ufundishaji wa mitaala unakamilika ndani 
ya muda uliobaki katika mwaka wa masomo 2019/2020, Vyuo 
vinashauriwa kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji ikwemo matumizi 
ya TEHAMA bila kuathiri ubora. Tume inashauri vyuo vikuu kutumia mbinu 
mbalimbali na mikakati mbalimbali ya ufundishaji ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya teknolojia itakayowezesha kufikia azma ya Serikali ya 
kuendelea na shughuli za masomo bila kuathiri ubora na mipango mingine 
ya maendeleo. 

 

4. HITIMISHO 

TCU inatoa wito kwa wanafunzi kutoa ushirikiano kwa uongozi wa vyuo 
katika kufanikisha utoaji wa mafunzo katika kipindi hiki muhimu. Aidha, ili 
kuendana na kasi ya maendeleo duniani hatuna budi kubuni na kutumia 
njia na teknolojia mbalimbali za ufundishaji. 

Imetolewa na: 
 
 

 
Prof. Charles D. Kihampa, 
Katibu Mtendaji, 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) 
27 Mei, 2020 


