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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

TUME YA VYUO VIKUU TANZANIA 
 

 

TAARIFA KWA UMMA 

KUKAMILIKA KWA AWAMU YA KWANZA NA KUFUNGULIWA KWA 

AWAMU YA PILI YA UDAHILI WA SHAHADA YA KWANZA KWA 

MWAKA WA MASOMO 2021/2022 

 

Dar es Salaam, Tarehe 23 Agosti, 2021 

1.0 KUKAMILIKA KWA AWAMU YA KWANZA YA UDAHILI 2021/2022 

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) inapenda kufahamisha umma na wadau 

wa Elimu ya Juu nchini kuwa awamu ya kwanza ya udahili kwa ngazi ya 

Shahada ya Kwanza katika Taasisi za Elimu ya Juu nchini kwa mwaka wa 

masomo 2021/2022 imekamilika. Majina ya waliodahiliwa katika awamu hii 

yanatangazwa na vyuo husika.  

Katika Awamu ya Kwanza ya udahili, jumla ya waombaji 92,809 wametuma 

maombi ya kujiunga katika vyuo 74 vilivyoidhinishwa kudahili. Aidha, jumla ya 

programu 724 zimeruhusiwa kudahili ikilinganishwa na programu 686 mwaka 

2020/2021. Vilevile kwa upande wa nafasi, mwaka huu kuna jumla ya nafasi 

164,901 ikilinganishwa na nafasi 157,770 mwaka uliopita. Hili ni ongezeko la 

nafasi 7,131 sawa na asilimia 4.5 katika programu za Shahada ya Kwanza.  

Pia katika Awamu ya Kwanza ya udahili, jumla ya waombaji 68,019 sawa na 

asilimia 73.2 ya waombaji wote walioomba udahili wameshapata udahili 

vyuoni. Mwenendo wa udahili wa Awamu ya Kwanza kwa kipindi cha miaka 

minne (2018/2019 hadi 2021/2022) unaonesha ongezeko kubwa la waombaji 

ikiashiria ongezeko la wahitimu wa Kidato cha Sita na wale wa Stashahada.  

Idadi ya waliodahiliwa katika Awamu ya Kwanza ya Udahili kwa kipindi cha 

miaka minne (2018/2019 hadi 2021/2022) nayo imekuwa ikiongezeka. 

Mchanganuo wa mwenendo wa udahili kwa Awamu za Kwanza kwa kipindi 

cha miaka minne umeainishwa katika Jedwali Na.1. 
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Jedwali Na. 1 Mwenendo wa Udahili kwa Awamu ya Kwanza kwa Kipindi 

cha Miaka Minne 2018/19 - 2021/22 

Na. Maelezo 
Idadi kwa Mwaka wa Masomo 

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 

1.  
Jumla ya Waombaji 

74,113 83,197 90,572 92,809 

2.  
Waliodahiliwa  

43,005 51,385 60,621 68,019 

3.  
Wasiodahiliwa 

31,108 31,812 29,951 24,790 

4.  
Waliodahiliwa Chuo kimoja 

26,898 30,527 32,120 32,471 

5.  Waliodahiliwa zaidi ya Chuo 

kimoja 

16,507 20,858 28,501 35,548 

 

2.0 WAOMBAJI WALIODAHILIWA KATIKA CHUO ZAIDI YA KIMOJA 

Waombaji waliodahiliwa katika chuo zaidi ya kimoja wanahimizwa kuthibitisha 

udahili wao katika chuo kimojawapo kuanzia kesho tarehe 24 Agosti hadi 06 

Septemba, 2021 kwa namba maalum ya siri iliyotumwa kwa ujumbe mfupi 

kupitia namba zao za simu au barua pepe walizotumia wakati wa kuomba 

udahili. Wale ambao hawatapata kwa wakati ujumbe huo, wanashauriwa 

kuingia kwenye mifumo ya udahili ya vyuo walivyodahiliwa na kuomba 

kutumiwa ujumbe mfupi wenye namba maalum ya siri ili kuweza kujithibitisha 

katika chuo husika.  

Uthibitisho wa udahili ufanyike kupitia akaunti ambayo muombaji alitumia 

wakati wa kuomba udahili. Orodha ya majina ya waombaji waliodahiliwa katika 

chuo zaidi ya kimoja imewekwa kwenye tovuti ya TCU (www.tcu.go.tz).  

3.0 KUFUNGULIWA KWA AWAMU YA PILI YA UDAHILI 2021/2022 

Tume inatangaza kuwa Awamu ya Pili ya udahili wa Shahada ya Kwanza 
kwa mwaka wa masomo 2021/2022 itaanza rasmi Jumanne tarehe 24 
Agosti hadi 06 Septemba, 2021. Tume inasisitiza kuwa waombaji ambao 
hawakuweza kutuma maombi ya udahili au hawakudahiliwa katika awamu ya 
kwanza kutokana na sababu mbalimbali watumie fursa hii vizuri kwa kutuma 
maombi yao ya udahili kwenye vyuo wanavyovipenda. Tume inaelekeza 
Taasisi za Elimu ya Juu kutangaza programu ambazo bado zina nafasi. Aidha, 
waombaji na vyuo wanahimizwa kuzingatia utaratibu wa udahili kwa Awamu ya  
Pili kama ilivyooneshwa kwenye kalenda ya udahili iliyoko  katika tovuti ya TCU 
(www.tcu.go.tz).  
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4.0 WITO KWA WAOMBAJI UDAHILI 

Waombaji udahili wa Shahada ya Kwanza wanakumbushwa kuwa masuala 

yote yanayohusu udahili au kujithibitisha katika chuo kimoja yawasilishwe moja 

kwa moja kwenye vyuo husika. Kwa wale ambao watapata changamoto katika 

kujithibitisha, vyuo vyote vimeelekezwa kupokea taarifa zao na kutafuta 

ufumbuzi wa haraka kwa kuzingatia miongozo na taratibu zilizowekwa.  

 

5.0 TAHADHARI 
TCU inawaasa wananchi kuepuka kupotoshwa na watu wanaojiita mawakala 
au washauri wanaodai wanatoa huduma ya jinsi ya kujiunga na vyuo vya Elimu 
ya Juu hapa nchini.  
 

Imetolewa na: 
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